Chỉ có 1 mũ bảo hiểm thì nên để người lái xe hay người ngồi sau đội?

Ngày hỏi:26/03/2021

Bạn trai đi xe máy qua chở em đi chơi nhưng chỉ có 1 mũ bảo hiểm thì nên để người lái xe máy là bạn trai em đội hay người ngồi sau (là em) đội để bị xử phạt ít hơn khi bị CSGT bắt ạ. Em cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm i, Điểm k Khoản 2 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người điều khiển xe máy như sau:

      2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      i) Không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi điều khiển xe tham gia giao thông trên đường bộ;

      k) Chở người ngồi trên xe không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 06 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.

      Khoản 3 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt người được chở trên xe máy như sau:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người được chở trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô, các loại xe tương tự xe gắn máy, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện) không đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” hoặc đội “mũ bảo hiểm cho người đi mô tô, xe máy” không cài quai đúng quy cách khi tham gia giao thông trên đường bộ.

      => Từ 2 căn cứ nêu trên có thể thấy:

      - Nếu người điều khiển xe máy không đội mũ bảo hiểm: thì phạt lỗi không đội mũ bảo hiểm.

      - Nếu người ngồi sau xe máy không đội mũ bảo hiểm thì phạt 2 lỗi:

      + Phạt người ngồi sau xe máy lỗi không đội mũ bảo hiểm;

      + Phạt người điều khiển xe máy lỗi chở người ngồi trên xe không đội mũ bảo hiểm.

      => Như vậy, trường hợp chỉ có 1 mũ bảo hiểm thì nên để người ngồi sau xe máy đội để bị xử phạt ít hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn