Chỉ huy trưởng công trình cấp 3 nhưng không có chứng chỉ hành nghề bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:11/09/2019

Tôi làm chỉ huy trưởng cho nhà cấp 3, mà giờ công trình có sự cố, bê tông không đạt chất lượng. Mà giám đốc người đứng ra chỉ đạo công việc, không có biên bản gì hết, khi bổ nhiệm tôi chưa có chứng chỉ hành nghề không biết tôi có bị xử phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 12 Điều 1 Nghị định 100/2018/NĐ-CP thì chỉ huy trưởng công trình Hạng III phải đáp ứng một trong hai điều kiện:

      - Có chứng chỉ hành nghề giám sát thi công xây dựng hạng I;

      - Hoặc đã làm chỉ huy trưởng công trường ít nhất 01 công trình từ cấp I hoặc 02 công trình từ cấp II cùng loại trở lên.

      Theo quy định tại Khoản 1 Điều 23 Nghị định 139/2017/NĐ-CP thì:

      1. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng có một trong các hành vi sau đây:

      a) Hoạt động xây dựng không đủ điều kiện năng lực theo quy định hoặc sai chứng chỉ hành nghề hoặc không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề đã hết hiệu lực;

      ...

      Như vậy, trường hợp bạn là chỉ huy trưởng công trình nhưng không có chứng chỉ thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn