Chia sẻ trên facebook hình ảnh bản đồ Việt Nam không có quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/05/2020

Hiện nay có nhiều người trên facebook thường xuyên chia sẻ hình ảnh bản đồ Việt Nam không có quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa. Vậy hành vi này có bị xử phạt không? Nếu có thì bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chia sẻ trên facebook hình ảnh bản đồ Việt Nam không có quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm g Khoản 1 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP có quy định như sau:

      Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng mạng xã hội để thực hiện một trong các hành vi cung cấp, chia sẻ hình ảnh bản đồ Việt Nam nhưng không thể hiện hoặc thể hiện không đúng chủ quyền quốc gia.

      Như vậy, việc chia sẻ lên facebook hình ảnh bản đồ Việt Nam không có quần đảo Hoàng Sa, Trường Sa sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng và buộc gỡ bỏ bài chia sẻ đó.

      Ngoài ra, Khoản 3 Điều 101 Nghị định 15/2020/NĐ-CP còn quy định về biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc gỡ bỏ thông tin sai sự thật hoặc gây nhầm lẫn hoặc thông tin vi phạm pháp luật do thực hiện hành vi vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn