Cho mượn giấy chứng chỉ nghiệp vụ điều khiển tàu thủy nội địa bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Cho mượn giấy chứng chỉ nghiệp vụ điều khiển tàu thủy nội địa bị phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Quốc, vừa rồi tôi có cho một người bạn mượn chứng chỉ nghiệp vụ điều khiển tàu của mình. Ngay sau đó, cán bộ thanh tra có xuống lập biên bản tôi và xử phạt với số tiền là 800.000 đồng. Ban biên tập cho tôi hỏi là mức xử lý đó có đúng không? Cám ơn Ban biên tập. (quocpm***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp cho mượn giấy chứng chỉ nghiệp vụ điều khiển tàu được quy định cụ thể tại Điểm a Khoản 4 Điều 16 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi cho thuê, cho mượn hoặc thuê, mượn chứng chỉ nghiệp vụ.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng, đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng chứng chỉ nghiệp vụ từ 01 tháng đến 03 tháng. (Điểm a Khoản 8 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp cho mượn giấy chứng chỉ nghiệp vụ điều khiển tàu. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn