Cho thuê chứng chỉ chuyên môn thuyền trưởng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/10/2016

Cho thuê chứng chỉ chuyên môn thuyền trưởng bị phạt bao nhiêu? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Quang, vừa rồi tôi có cho một người bạn trong nghề thuê chứng chỉ chuyên môn thuyền trưởng. Ngay sau đó, cán bộ thanh tra có xuống lập biên bản tôi và xử phạt với số tiền là 2.500.000 đồng. Ban biên tập cho tôi hỏi là mức xử lý đó có đúng không? Cám ơn Ban biên tập. (Minh Quang_Vũng Tàu)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt hành chính trường hợp cho thuê chứng chỉ chuyên môn thuyền trưởng được quy định cụ thể tại Điểm c Khoản 4 Điều 16 Nghị định 132/2015/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường thủy nội địa, theo đó:

      Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi cho thuê, cho mượn hoặc thuê, mượn đối với bằng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn thuyền trưởng, giấy chứng nhận khả năng chuyên môn máy trưởng.

      Do đó, đối với hành vi này, bạn có thể phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng, đồng thời áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng chứng chỉ nghiệp vụ từ 01 tháng đến 03 tháng. (Điểm a Khoản 8 Nghị định 132/2015/NĐ-CP)

      Trên đây là quy định về mức xử phạt hành chính trường hợp cho thuê chứng chỉ chuyên môn thuyền trưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 132/2015/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn