Chơi game ăn tiền trên App đánh bài bị xử lý thế nào?

Ngày hỏi:24/08/2019

Xin chào ban biên tập, theo tôi được biết hiện nay có rất nhiều phần mềm, ứng dụng trên điện thoại có tải game đánh bài và các hình thức ăn thua bằng tiền. Trước đây tôi chơi thì thấy đổi ra tiền ảo mà chơi, tuy nhiên gần đây có nhiều app có thể đổi tiền ảo ra tiền thật. Có nghĩa là người chơi có thể ăn thua bằng tiền thật trên các ứng dụng này. Anh chị cho tôi hỏi hành vi này có bị xem là đánh bạc không? Xin tư vấn giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chơi game ăn tiền trên App đánh bài bị xử lý thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì:

      "2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

      a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

      b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

      c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

      d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

      Theo quy định tại Điều 321 Bộ luật hình sự 2015, sửa đổi 2017 thì:

      "Điều 321. Tội đánh bạc

      1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

      a) Có tính chất chuyên nghiệp;

      b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

      c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

      d) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng."

      Hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật nếu thỏa mãn các dấu hiệu của hành vi đánh bạc theo quy định của pháp luật thì đều bị xử lý. Việc chơi game, đánh bài trên mạng thông qua các App trò chơi có được thua bằng tiền đều bị coi là đánh bạc trái phép. Tùy vào tính chất, mức độ vi phạm, người có hành vi đánh bạc trái phép có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn