Chồng bị phạt tù về tội đánh bạc thì viên chức có bị thôi việc?

Ngày hỏi:06/09/2019

Em là viên chức đang công tác tại đơn vị thuộc Bộ Tài nguyên và Môi trường, em đang chuẩn bị hồ sơ để được Kết nạp Đảng thì chồng em bị bắt về tội đánh bạc. Do đó, mong muốn vào Đảng của em đã bị tiêu tan. Em đang sợ đơn vị cho em thôi việc. Anh chị cho em hỏi trường hợp này em có bị thôi việc không? Xin tư vấn giúp em với ạ

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 13 Nghị định 27/2012/NĐ-CP thì hình thức kỷ luật buộc thôi việc đối với viên chức thuộc một trong các trường hợp sau:

      1. Bị phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng;

      2. Không tuân thủ quy trình, quy định chuyên môn, nghiệp vụ, đạo đức nghề nghiệp và quy tắc ứng xử trong khi thực hiện hoạt động nghề nghiệp gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng;

      3. Sử dụng giấy tờ không hợp pháp để được tuyển dụng vào đơn vị sự nghiệp công lập;

      4. Nghiện ma túy có xác nhận của cơ quan y tế có thẩm quyền;

      5. Tự ý nghỉ việc, tổng số từ 07 ngày làm việc trở lên trong một tháng hoặc từ 20 ngày làm việc trở lên trong một năm mà không có lý do chính đáng được tính trong tháng dương lịch; năm dương lịch;

      6. Vi phạm ở mức độ đặc biệt nghiêm trọng quy định của pháp luật về phòng, chống tham nhũng, nhưng chưa đến mức bị truy cứu trách nhiệm hình sự; quy định của pháp luật về thực hành tiết kiệm, chống lãng phí; kỷ luật lao động; phòng, chống tệ nạn xã hội và các quy định khác của pháp luật liên quan đến viên chức.

      Viên chức sẽ bị áp dụng hình thức buộc thôi việc nếu vi phạm một trong các hành vi như trên. Trường hợp bản thân viên chức bị phạt tù mà không được hưởng án treo hoặc bị Tòa án kết án về hành vi tham nhũng mới là căn cứ để viên chức bị xử lý kỷ luật theo hình thức buộc thôi việc. Việc người thân, ở đây là chồng bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc không phải là căn cứ để bạn bị buộc thôi việc.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bị cho thôi việc
    Bị thôi việc
    Buộc thôi việc
    Cách tính trợ cấp thôi việc
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn