Chủ tàu không mua bảo hiểm cho thuyền viên tàu cá sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:19/08/2021

Chủ tàu không mua bảo hiểm cho thuyền viên làm việc trên tàu cá sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Nghị định nào quy định về vấn đề này?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 38 Nghị định 42/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản, có quy định:

      Đối với hành vi không mua bảo hiểm cho thuyền viên tàu cá bị xử phạt như sau:

      - Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với chủ tàu cá không mua bảo hiểm thuyền viên dưới 3 thuyền viên làm việc trên tàu cá;

      - Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với chủ tàu cá không mua bảo hiểm thuyền viên từ 3 dưới 5 thuyền viên làm việc trên tàu cá;

      - Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với chủ tàu cá không mua bảo hiểm thuyền viên từ 5 đến dưới 10 thuyền viên làm việc trên tàu cá;

      - Phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với chủ tàu cá không mua bảo hiểm thuyền viên từ 10 thuyền viên trở lên làm việc trên tàu cá.

      => Như vậy, mức phạt vi phạm hành chính khi chủ tàu không mua bảo hiểm cho thuyền viên tàu cá tùy thuộc vào số lượng thuyền viên mà chủ tàu không mua bảo hiểm.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn