Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền phạt tiền tối đa bao nhiêu về an toàn thực phẩm?

Ngày hỏi:29/09/2021

Theo quy định pháp luật hiện hành thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền phạt tiền tối đa bao nhiêu về lĩnh vực an toàn thực phẩm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền phạt tiền tối đa bao nhiêu về an toàn thực phẩm?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 28 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định về thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

      Phạt tiền đến 50.000.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền đến 100.000.000 đồng đối với tổ chức;

      Như vậy, trong lĩnh vực về an toàn thực phẩm thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền phạt tiền đến 100.000.000 đồng đối với tổ chức và 50.000.000 đồng đối với cá nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn