Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền tước Chứng chỉ hành nghề thú y không?

Ngày hỏi:22/09/2021

Liên quan đến xử phạt hành chính trong lĩnh vực thú ý xin hỏi: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền tước Chứng chỉ hành nghề thú y hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 2 Điều 43 Nghị định 90/2017/NĐ-CP quy định về thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 25.000.000 đồng;

      - Tước quyền sử dụng giấy phép, Chứng chỉ hành nghề thú y có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      Như vậy, theo quy định trên thì đối với Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện có quyền tước Chứng chỉ hành nghề thú y theo quy định về xử phạt hành chính về lĩnh vực này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn