Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền tịch thu tang vật về môi trường giá trị bao nhiêu?

Ngày hỏi:17/09/2021

Theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính thì: Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền tịch thu tang vật về môi trường có giá trị bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm d Khoản 3 Điều 48 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 1.000.000.000 đồng;

      - Tước quyền sử dụng Giấy phép môi trường có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

      Như vậy, theo quy định nêu trên thì đối với lĩnh vực bảo vệ môi trường thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có quyền tịch thu tang vật vi phạm hành chính. Do đó, việc tịch thu này sẽ không giới hạn về giá trị tang vật bao nhiêu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 48 Nghị định 155/2016/NĐ-CP Tải về
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn