Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã có thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục không?

Ngày hỏi:16/09/2021

Xin hỏi: Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã có thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã có thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giáo dục không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 36 Nghị định 04/2021/NĐ-CP quy định thẩm quyền xử phạt của Chủ tịch Ủy ban nhân dân các cấp như sau:

      Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường thị trấn (cấp xã) có quyền:

      - Phạt cảnh cáo;

      - Phạt tiền đến 10.000.000 đồng;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt quy định tại điểm b khoản này;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm a khoản 1 Điều 28 Luật Xử lý vi phạm hành chính

      Như vậy, đối với lĩnh vực giáo dục thì Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã, phường thị trấn (cấp xã) vẫn có thẩm quyền xử phạt và mức xử phạt cao nhất lên đến 10.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn