Chủ xe ô tô vi phạm giao thông bị phạt 20 triệu có thể xin nộp phạt nhiều lần không?

Ngày hỏi:04/08/2021

Cho hỏi trường hợp chủ xe ô tô vi phạm giao thông bị phạt 20 triệu thì có thể xin nộp phạt nhiều lần không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 79 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 có quy định về nộp tiền phạt nhiều lần như sau:

      Việc nộp tiền phạt nhiều lần được áp dụng khi có đủ các điều kiện sau đây:

      + Bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng trở lên đối với cá nhân và từ 200.000.000 đồng trở lên đối với tổ chức;

      + Đang gặp khó khăn đặc biệt về kinh tế và có đơn đề nghị nộp tiền phạt nhiều lần. Đơn đề nghị của cá nhân phải được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú hoặc cơ quan, tổ chức nơi người đó học tập, làm việc xác nhận hoàn cảnh khó khăn đặc biệt về kinh tế; đối với đơn đề nghị của tổ chức phải được xác nhận của cơ quan thuế quản lý trực tiếp hoặc cơ quan, tổ chức cấp trên trực tiếp.

      ...

      Như vậy, để được nộp tiền phạt nhiều lần cần đáp ứng đủ cả 2 điều kiện trên. Về số tiền bị phạt thì đã đáp ứng, chỉ cần có đơn đề nghị có xác nhận của Uỷ ban xã như quy định trên thì chủ xe ô tô có thể được nộp phạt nhiều lần.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn