Chưa đủ tuổi chạy xe máy sẽ bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:22/06/2020

Cho em hỏi là em 17 tuổi 8 tháng chạy xe 110cc bị CSGT bắt thì sẽ bị phạt bao nhiêu tiền theo luật mới ạ (em chỉ vi phạm 1 lỗi không đủ tuổi và 1 lỗi không bằng lái)? em cảm ơn anh/chị rất nhiều ạ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa đủ tuổi chạy xe máy sẽ bị xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Với hành vi của bạn sẽ bị xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 4 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích từ 50 cm3 trở lên mức phạt cho hành vi này từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

      Do đó bạn chỉ bị phạt về lỗi này không bị phạt về lỗi không bằng lái vì tuổi bạn chưa đủ để thi lấy bằng lái xe máy theo quy định của pháp luật giao thông đường bộ.

      Ngoài ra, bạn còn bị tạm giữ phương tiên 7 ngày theo quy định tại Điểm I Khoản 1 Điều 82 Nghị định 100/2019/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn