Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy dưới 50 cc thì bị phạt như thế nào?

Ngày hỏi:29/07/2019

Em năm nay 15 tuổi điều khiển xe dưới 50cc bị phạt hành chính vậy mức hình phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Chưa đủ tuổi điều khiển xe máy dưới 50 cc thì bị phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về độ tuổi lái xe như sau. Trong đó có:

      Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe gắn máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3;

      => Như vậy, theo quy định trên nếu người dưới 16 tuổi mà điều khiển xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 là vi phạm luật giao thông đường bộ.

      Theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới: có quy định.

      Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ô tô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô.

      => Như vậy, tuy vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ nhưng người 15 tuổi điều khiển phương tiện giao thông có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3 chỉ bị phạt cảnh cáo. Không bị phạt tiền bạn nhé.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn