Chửi người bị mắc Covid-19 đối diện với mức phạt nào?

Ngày hỏi:25/09/2021

Tôi ở Hà Nội hiện là F0 mắc Covid-19 mới đi xét nghiệm 3 ngày trước, khi có kết quả thì hàng xóm tôi đã dùng những lời lẽ xúc phạm, chửi tôi là không đảm bảo an toàn, họ chửi rất thậm tệ. Xin hỏi, hành vi của họ có vi phạm pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP về xử phạt hành chính về vi phạm quy định về trật tự công cộng như sau:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.

      Ngoài ra, người thực hiện hành vi này tùy từng tính chất, nghiêm trọng đủ dấu hiệu cấu thành tội phạm thì sẽ bị xử lý hình sự theo Điều 155 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) về tội làm nhục người khác, với mức phạt từ cao nhất lên đến 5 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn