Chuyển hồ sơ vi phạm hành chính để truy cứu trách nhiệm hình sự

Ngày hỏi:30/11/2018

Trong giai đoạn từ năm 1996-2001 thì những hồ sơ vi phạm hành chính chuyển sang truy cứu trách nhiệm hình sự thì việc chuyển hồ sơ được quy định như thế nào? Xin cảm ơn 

Hồ Thảo (thao***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc chuyển hồ sơ vi phạm hành chính để truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định tại Điều 53 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 1995 như sau:

      Khi xét thấy hành vi vi phạm có dấu hiệu tội phạm thì người có thẩm quyền phải chuyển ngay hồ sơ cho cơ quan xử lý hình sự có thẩm quyền giải quyết.

      Nghiêm cấm việc giữ lại các vụ vi phạm có dấu hiệu tội phạm để xử lý hành chính.

      Trên đây là nội dung quy định về việc chuyển hồ sơ vi phạm hành chính để truy cứu trách nhiệm hình sự. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 1995.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn