Có phải không phạt tiền học sinh vi phạm luật giao thông?

Ngày hỏi:22/12/2016

Học sinh, sinh viên nếu vi phạm luật giao thông đường bộ có bị xử phạt nhẹ hơn những người khác không? Nguyễn Đình Hoàng

    Nội dung này được Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới bị xử phạt như sau:

      “1. Phạt cảnh cáo người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự xe mô tô hoặc điều khiển xe ôtô, máy kéo và các loại xe tương tự xe ôtô”.

      Điểm a khoản 4 và khoản 6 Điều 21 Nghị định này quy định xử phạt người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi như sau:

      “4. Phạt tiền từ 400.000 đến 600.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe mô tô có dung tích xi lanh từ 50 cm3 trở lên;

      6. Phạt tiền từ 1.200.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe ô tô, máy kéo, các loại xe tương tự xe ô tô”.

      Như vậy, với người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi có hành vi vi phạm an toàn giao thông đường bộ theo khoản 1 Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP nêu trên sẽ không bị xử phạt tiền mà chỉ áp dụng hình thức phạt cảnh cáo.

      Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi bị phạt tiền về các hành vi điều khiển xe mô tô dung tích xi lanh từ 50cm3 trở lên, xe ô tô, máy kéo, xe tương tự ôtô.

      Người dưới 14 tuổi về nguyên tắc không bị xử phạt hành chính về hành vi vi phạm của mình mà chỉ áp dụng hình thức giáo dục để nâng cao hiểu biết và ý thức pháp luật.

      Người từ đủ 18 tuổi thì sẽ bị xử phạt hành chính về mọi hành vi vi phạm luật giao thông đường bộ theo quy định của pháp luật.


    Nguồn:

    Báo VnExpress.net
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn