Cơ sở nuôi chim yến dùng thiết bị phát âm thanh để dẫn dụ chim yến vượt mức tiếng ồn tối đa cho phép phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/06/2021

Theo quy định hiện hành, trường hợp cơ sở nuôi chim yến dùng thiết bị phát âm thanh để dẫn dụ chim yến vượt mức tiếng ồn tối đa cho phép thì sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2a, Khoản 5a Điều 27 Nghị định 14/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm quy định về hoạt động nuôi chim yến như sau:

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      a) Sử dụng thiết bị phát âm thanh để dẫn dụ chim yến vượt mức tiếng ồn tối đa cho phép theo quy định;

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc thực hiện biện pháp giảm tiếng ồn theo quy định đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều này.

      Và theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định này thì đây là mức phạt áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      => Như vậy, cơ sở nuôi chim yến dùng thiết bị phát âm thanh để dẫn dụ chim yến vượt mức tiếng ồn tối đa cho phép sẽ bị phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng và buộc thực hiện biện pháp giảm tiếng ồn theo quy định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Điều 27 Nghị định 14/2021/NĐ-CP Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT