Cơ sở nuôi chim yến phát âm thanh để dẫn dụ chim yến ngoài khoảng thời gian theo quy định bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/06/2021

Cho em hỏi vấn đề sau: Cơ sở nuôi chim yến phát âm thanh để dẫn dụ chim yến ngoài khoảng thời gian theo quy định thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2b Điều 27 Nghị định 14/2021/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm quy định về hoạt động nuôi chim yến như sau:

      2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      b) Phát âm thanh để dẫn dụ chim yến ngoài khoảng thời gian theo quy định.

      Và theo Khoản 2 Điều 5 Nghị định này thì đây là mức phạt áp dụng đối với cá nhân, trường hợp tổ chức có cùng hành vi vi phạm, mức phạt tiền gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

      Như vậy, cơ sở nuôi chim yến phát âm thanh để dẫn dụ chim yến ngoài khoảng thời gian theo quy định thì bị phạt tiền từ 10 triệu đến 20 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT