Cơ sở sử dụng Giấy chứng nhận sản xuất mũ bảo hiểm hết hiệu lực bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:06/08/2019

Theo tôi được biết, đối với cơ sở sản xuất mũ bảo hiểm phải xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mũ bảo hiểm. Tuy nhiên nhiều đơn vị, cơ sở vẫn sử dụng giấy chứng nhận đã hết hiệu lực. Anh chị cho tôi hỏi việc sử dụng giấy chứng nhận hết hiệu lực sẽ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 28 Nghị đinh 119/2017/NĐ-CP về Vi phạm quy định trong sản xuất mũ bảo hiểm như sau:

      "1. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sản xuất mũ bảo hiểm khi chưa được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mũ bảo hiểm;

      b) Sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mũ bảo hiểm đã hết hiệu lực.

      2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc thu hồi giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mũ bảo hiểm đối với vi phạm quy định tại điểm b khoản 1 Điều này;

      b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này."

      Như vậy, đối với cơ sở sử dụng giấy chứng nhận đủ điều kiện sản xuất mũ bảo hiểm đã hết hiệu lực thì bị phạt từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Ben cạnh đó còn buộc thu hồi giấy chứng nhận đr điều kiện sản xuất đối với hành vi này.

      Trên đây là nôi dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn