Có tịch thu dàn karaoke khi hát lớn lúc 22h không?

Ngày hỏi:14/05/2020

Ngày 29/4 tôi có mở karaoke tại gia đình tính đến 22h. Đã bị công an không cho hát. Vậy tôi có bị xử phạt không vậy? Có bị tịch thu loa hát hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 6 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định:

      Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      - Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;

      - Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của bệnh viện, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;

      - Bán hàng ăn, uống, hàng giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

      Như vậy, nếu gia đình bạn gây tiếng động lớn tại khu dân cư, nơi công cộng từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau sẽ bị phạt 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

      Ngoài ra, còn tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính (tức là dàn karaoke).

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tịch thu tang vật
    Tịch thu tài sản
    Xử lý vi phạm hành chính
    Vi phạm hành chính
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn