Cố tình không trả lại số tiền bị chuyển nhầm vào tài khoản bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:10/08/2021

Theo quy định hiện hành thì người thực hiện hành vi cố tình không trả lại số tiền bị chuyển nhầm vào tài khoản sẽ bị xử lý thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về xử phạt hành chính:

      Căn cứ theo Điểm e Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP đối với hành vi chiếm giữ trái phép tài sản của người khác có thể bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng, đồng thời tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính.

      Về truy cứu trách nhiệm hình sự:

      Theo Điều 167 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) quy định:

      “Điều 176. Tội chiếm giữ trái phép tài sản

      1.Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng,di vật, cổ vật bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.”

      Như vậy, bạn có thể căn cứ quy định trên để hiểu rõ hơn về chế tài đối với hành vi không trả lại tài sản khi chuyển nhầm vào tài khoản bao gồm chế tài về hình sự cũng như xử phạt về hành chính nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn