Có trường hợp nào chạy xe máy quá tốc độ không bị phạt?

Ngày hỏi:12/11/2020

Xin hỏi có trường hợp nào người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định mà không bị xử phạt vi phạm hành chính không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Nghị định này chỉ quy định xử phạt người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định từ 5km/h trở lên.

      Cụ thể Điểm c Khoản 2 Điều 6 Nghị định này có quy định:

      Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h.

      Cho nên trường hợp người điều khiển xe máy chạy quá tốc độ quy định dưới 5km/h thì sẽ không bị phạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn