Công an kinh tế đang thi hành công vụ có được xử phạt vi phạm hành chính về giao thông?

Ngày hỏi:20/08/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì trường hợp công an kinh tế đang thi hành công vụ nhưng phát hiện hành vi vi phạm giao thông của một cá nhân nào đó thì chiến sĩ công an đó có được xử phạt không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an kinh tế đang thi hành công vụ có được xử phạt vi phạm hành chính về giao thông?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 76 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, có quy định:

      1. Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền:

      a) Phạt cảnh cáo;

      b) Phạt tiền đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường bộ và 500.000 đồng đối với hành vi vi phạm trong lĩnh vực giao thông đường sắt.

      => Như vậy, theo quy định về xử phạt vi phạm hành chính về giao thông thì nếu chiến sĩ công an đang thi hành công vụ mà phát hiện hành vi vi phạm của cá nhân thì được quyền xử phạt cảnh cáo, phạt tiền đến 400.000 đồng đối với hành vi vi phạm về đường bộ, 500.000 đồng đối với hành vi vi phạm đường sắt.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn