Công an phường có quyền xử phạt hành chính về an toàn thực phẩm không?

Ngày hỏi:06/10/2021

Tôi là chủ hộ kinh doanh mở cơ sở nhỏ bán cá biển, tuần vừa rồi bên phường xuống kiểm tra và phạt hành chính  1.000.000 đồng. Tôi đang thắc mắc là liệu bên công an phường có quyền xử phạt này hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công an phường có quyền xử phạt hành chính về an toàn thực phẩm không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 30 Nghị định 115/2018/NĐ-CP quy định thẩm quyền của công an nhân dân như sau:

      Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trạm trưởng Trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất có quyền:

      - Phạt tiền đến 2.500.000 đồng đối với cá nhân và phạt tiền đến 5.000.000 đồng đối với tổ chức;

      - Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá mức tiền phạt quy định tại điểm a khoản này;

      - Áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả quy định tại điểm b khoản 3 Điều 2 của Nghị định này.

      Như vậy, Công an phường có quyền xử phạt hành chính về an toàn thực phẩm nhưng không phải mọi công an phường đều có thẩm quyền này mà chỉ trưởng công an phường mới được quyền xử phạt. Bạn có thể xác định lại thời điểm đó ai là người ra quyết định xử phạt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn