Công an viên của xã có được xử phạt vi phạm hành chính?

Ngày hỏi:04/08/2021

Công an viên của xã được xử phạt vi phạm hành chính của người dân trong xã không? Văn bản nào quy định?  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 39 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 sửa đổi bổ sung tại Khoản 12 Điều 1 Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020, có quy định:

      Điều 39. Thẩm quyền của Công an nhân dân

      - Chiến sĩ Công an nhân dân đang thi hành công vụ có quyền:

      - Thủ trưởng đơn vị Cảnh sát cơ động cấp đại đội, Trưởng trạm, Đội trưởng của người được quy định tại khoản 1 Điều này có quyền

      - Trưởng Công an cấp xã, Trưởng đồn Công an, Trưởng trạm Công an cửa khẩu, khu chế xuất, Trưởng Công an cửa khẩu Cảng hàng không quốc tế, Tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn Cảnh sát cơ động, Thủy đội trưởng có quyền.

      ...

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì trưởng công an cấp xã mới có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính, còn công an viên thì không bạn nhé.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn