Công chức sinh con ngoài giá thú thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:10/09/2019

Tôi là công chức nhà nước và đã có gia đình, nếu quan hệ ngoài luồng và có con thì tôi có bị xử lý không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

      Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 quy định Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng:

      1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

      a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

      b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

      Theo như bạn trình bày thì bạn là công chức nhà nước và đã có gia đình, quan hệ ngoài luồng và có con thì cần xem xét thêm các yếu tố khác để có cơ sở xử lý.

      Nếu bạn chung sống như vợ chồng với người kia và có con thì bạn sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trường hợp nặng hơn, nếu đã từng bị xử lý về hành vi này mà còn vi phạm hoặc làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn thì bạn sẽ phải chịu TNHS.

      Ngoài ra, về vấn đề kỷ luật Đảng nếu nếu chung sống như vợ chồng với người kia hoặc con ngoài giá thú là con thứ 3 trở lên thì bạn có thể sẽ bị kỷ luật theo Quy định 102-QĐ/TW năm 2017.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn