Công chứng viên ghi lời chứng nhưng không giải thích cho người yêu cầu công chứng về quyền và lợi ích phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:03/09/2020

Cho tôi hỏi: Theo quy định mới nhất của pháp luật hiện nay, khi công chứng viên không giải thích cho người yêu cầu công chứng về quyền và lợi ích của họ khi tiến hành công chứng thì mức xử phạt sẽ là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm g Khoản 3 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP, khi công chứng viên không giải thích cho người yêu cầu công chứng về quyền và lợi ích của họ khi tiến hành công chứng thì sẽ bị xử phạt lên đến 10 triệu đồng, cụ thể như sau:

      “3. Phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      h) Không giải thích cho người yêu cầu công chứng hiểu rõ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của họ, ý nghĩa và hậu quả pháp lý của việc công chứng;”

      Như vậy, theo quy định của pháp luật hiện nay, khi công chứng viên không giải thích cho người yêu cầu công chứng về quyền và lợi ích của họ khi tiến hành công chứng thì sẽ bị xử phạt lên đến 10 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn