Công dân trốn vào đại sứ quán đóng tại Việt Nam thì xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:10/06/2019

Xin chào, tôi đang làm việc tại Quận 3 Thành phố Hồ Chí Minh, theo tôi thấy có nhiều trụ sở của đại sứ quán các nước đóng tại đây. An ninh được tổ chức rất nghiêm ngặt và không cho người lạ vào khu vực này. Tôi có chút thắc mắc là công dân Việt Nam mà trốn vào đại sứ quán này thì sẽ bị phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì:

      "6. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

      a) Giả mạo hồ sơ, giấy tờ để được cấp hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực, thẻ tạm trú, thẻ thường trú;

      b) Làm giả hộ chiếu hoặc giấy tờ khác có giá trị thay hộ chiếu, thị thực, thẻ tạm trú, thẻ thường trú hoặc dấu kiểm chứng;

      c) Trốn vào đại sứ quán, lãnh sự quán hoặc trụ sở cơ quan, tổ chức quốc tế đóng tại Việt Nam;

      d) Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam mà không được phép của cơ quan có thẩm quyền;

      đ) Tổ chức, đưa dẫn hoặc môi giới cho người khác xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam trái phép."

      Như vậy đối với người có hành vi trốn vào đại sứ quán, lãnh sự quán trụ sở cơ quan, tổ chức quốc tế đóng tại Việt Nam thì sẽ bị xử phạt hành chính từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi đối với yêu cầu hỗ trợ của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn