CSGT cơ động đi cùng chiều phía trước phương tiện ra tín hiệu dừng phương tiện như thế nào?

Ngày hỏi:28/07/2020

Cho tôi hỏi nếu CSGT cơ động đang đi cùng chiều phía trước của phương tiện muốn dừng phương tiện đó lại để kiểm tra thì ra tín hiệu dừng như thế nào? Nhờ tư vấn theo quy định mới nhất.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 3 Điều 17 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      Trường hợp phương tiện giao thông tuần tra, kiểm soát đi cùng chiều và ở phía trước phương tiện giao thông cần kiểm soát thì hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông được quy định:

      Cảnh sát giao thông cầm gậy chỉ huy giao thông đưa sang ngang phía bên phải hoặc bên trái phương tiện giao thông tuần tra, kiểm soát (tùy theo phần đường, làn đường phương tiện giao thông cần kiểm soát đang lưu thông), sau đó đưa lên theo phương thẳng đứng, vuông góc với mặt đất; sử dụng loa, phát tín hiệu ưu tiên của phương tiện giao thông tuần tra, kiểm soát, hướng dẫn người điều khiển phương tiện giao thông cần kiểm soát dừng vào vị trí phù hợp để kiểm soát;

      Người điều khiển phương tiện giao thông khi nhận được tín hiệu phải giảm tốc độ và dừng phương tiện giao thông vào vị trí theo hướng dẫn của Cảnh sát giao thông.

      Trên đây là hỗ trợ của chúng tôi về tín hiệu dừng phương tiện của CSGT cơ động khi đang đi cùng chiều phía trước phương tiện cần kiểm soát.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT