CSGT có được dùng gậy dí sát vào phương tiện giao thông để yêu cầu dừng phương tiện hay không?

Ngày hỏi:22/07/2020

Trong tháng 8 tới đây thì thông tư quy định về việc kiểm soát giao thông sẽ có hiệu lực. CSGT có được dùng gậy dí sát vào phương tiện giao thông để yêu cầu dừng phương tiện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điểm a Khoản 2 Điều 17 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiêu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      Cảnh sát giao thông lựa chọn vị trí phù hợp, đứng nghiêm, hướng về phía phương tiện giao thông cần kiểm soát;

      Phát hiệu lệnh dừng phương tiện giao thông ở khoảng cách bảo đảm an toàn; tay phải cầm gậy chỉ huy giao thông đưa lên và chỉ vào phương tiện giao thông cần kiểm soát, đồng thời thổi hồi còi dứt khoát, hướng dẫn người điều khiển phương tiện giao thông cần kiểm soát dừng vào vị trí phù hợp để kiểm soát;

      Nvậy việc CSGT bất ngờ dùng gậy dí sát vào phương tiện giao thông để yêu cầu dừng phương tiện là không đảm bảo về mặt khoảng các an toàn, không đúng với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT