CSGT có được phạt lỗi không có GPLX khi người tham gia giao thông đang chờ lấy GPLX?

Ngày hỏi:15/08/2019

Tôi đã thi đậu kì thi lái xe máy, đang trong thời gian chờ cấp bằng, cho tôi hỏi giờ nếu tôi ra đường lưu thông thì có được không? Có bị phạt là không có bằng lái không?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 2 Điều 58 Luật giao thông đường bộ năm 2008 về điều kiện của người lái xe tham gia giao thông quy định người lái xe khi điều khiển phương tiện phải mang theo các giấy tờ sau:

      - Đăng ký xe;

      - GPLX đối với người điều khiển xe cơ giới quy định tại Điều 59 của Luật này;

      - Giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường đối với xe cơ giới quy định tại Điều 55 của Luật này;

      - Giấy chứng nhận bảo hiểm trách nhiệm dân sự của chủ xe cơ giới”

      Như vậy, khi bạn điều khiển mô tô tham gia giao thông thì phải mang theo GPLX. Khi cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, tại thời điểm kiểm tra: Nếu bạn không mang theo GPLX thì bị xử phạt theo quy định tại Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn