CSGT có quyền không cho đi vào đoạn đường đang bị tắc không?

Ngày hỏi:21/07/2020

Tôi đang lưu thông trên đường thì CGST ra hiệu không cho rẽ vào đoạn đường hay đi vì đang bị tắc đường, phải rẽ qua đoạn đường khác xa hơn để đi. Cho tôi hỏi CSGT có quyền làm như vậy không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 5 Điều 8 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      CSGT được tạm thời đình chỉ đi lại ở một số đoạn đường nhất định, phân lại luồng, phân lại tuyến và nơi tạm dừng, đỗ phương tiện giao thông khi có tình huống ách tắc giao thông, tai nạn giao thông hoặc khi có yêu cầu cần thiết khác về bảo đảm an ninh, trật tự, an toàn xã hội.

      Như vậy, vì đoạn đường bạn muốn đi đang bị ách tắc nên CSGT tạm đình chỉ đi lại ở đoạn đường đó là đúng với quy định của pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn