CSGT có thể xử phạt dựa vào video trên mạng xã hội hay không?

Ngày hỏi:03/08/2020

Xin hỏi trong thời gian tới đây thì CSGT có thể xử phạt dựa vào video được đăng tải trên mạng xã hội như facebook, zalo,... hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 24 Thông tư 65/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ ngày 05/8/2020) quy định:

      Thông tin, hình ảnh phản ánh vi phạm trật tự, an toàn giao thông đường bộ (sau đây viết gọn là thông tin, hình ảnh) được tiếp nhận từ các nguồn sau:

      - Ghi thu được bằng thiết bị kỹ thuật của tổ chức, cá nhân (không phải phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ);

      - Đăng tải trên các phương tiện thông tin đại chúng, mạng xã hội.

      Khoản 2 Điều này quy định:

      Thông tin, hình ảnh làm căn cứ xác minh, phát hiện hành vi vi phạm hành chính phải phản ánh khách quan, rõ về thời gian, địa điểm, đối tượng, hành vi vi phạm quy định tại Nghị định của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt và còn thời hiệu xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật xử lý vi phạm hành chính.

      Như vậy, kể từ ngày 05/8/2020, khi có những video về hành vi vi phạm giao thông trên facebook, tùy từng trường hợp mà CSGT có thể lấy đó làm căn cứ tiến hành xử phạt cá nhân vi phạm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn