Cung cấp báo cáo kiểm toán của DN áp dụng chế độ ưu tiên không đúng thời gian phạt thế nào?

Ngày hỏi:31/12/2020

Cho hỏi, trong lĩnh vực hải quan, doanh nghiệp là tổ chức cung cấp báo cáo kiểm toán của doanh nghiệp được áp dụng chế độ ưu tiên không đúng thời gian quy định thì sẽ bị phạt thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Cung cấp báo cáo kiểm toán của DN áp dụng chế độ ưu tiên không đúng thời gian phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 7 Nghị định 128/2020/NĐ-CP có quy định:

      “Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không thực hiện đúng thời hạn quy định thuộc một trong các trường hợp sau:

      a) Cung cấp báo cáo kiểm toán, báo cáo tài chính của doanh nghiệp được áp dụng chế độ ưu tiên;

      …”

      Mức phạt này áp dụng cho tổ chức vi phạm (Khoản 3 Điều 5 Nghị định này).

      Như vậy, trường hợp doanh nghiệp là tổ chức cung cấp báo cáo kiểm toán của doanh nghiệp được áp dụng chế độ ưu tiên không đúng thời gian quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT