Đại lý lữ hành không tổ chức phối hợp cứu hộ với cơ quan có thẩm quyền để cứu nạn cho khách du lịch bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:03/06/2019

Chào ban biên tập, tôi là khách du lịch tôi muốn hỏi hiện nay theo quy định mới nhất của pháp luật thì nếu du khách bị gặp nạn mà đơn vị tổ chức lữ hành không chịu tổ chức cứu hộ cứu nạn cho khách du lịch thì sẽ bị xử lý như thế nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 6 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định như sau:

      ...

      6. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không phối hợp với cơ quan, tổ chức, cá nhân có liên quan trong việc cứu hộ, cứu nạn cho khách du lịch.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với trường hợp đại lý lữ hành không phối hợp tổ chức cứu hộ với cơ quan có thẩm quyền khi khách du lịch gặp nạn sẽ bị xử lý từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn