Đại lý lữ hành niêm yết sai giá cả xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:03/06/2019

Chào ban biên tập, tôi là khách du lịch vừa rồi đi về vịnh Vĩnh Hy của Ninh thuận du lịch tôi có vào ăn cơm tại một đại lý lữ hành, họ niêm yết giá là 1kg tôm hùm giá 767.000 đồng, tuy nhiên khi tính tiền học lại cộng thêm chi phí gì đó và cuối cùng là tính 1.000.000 đồng đối với 1kg tôm hùm, vì không muốn làm lớn chuyện nên tôi đành ngậm ngùi trả tiền, tôi muốn hỏi hiện nay theo quy định mới nhất của pháp luật thì quy định như thế nào về vấn đề này?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3 Điều 8 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định về đại lý lữ hành cụ thể như sau:

      ...

      3. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không thông báo cho cơ quan chuyên môn về du lịch cấp tỉnh thời điểm bắt đầu hoạt động kinh doanh hoặc địa điểm kinh doanh hoặc thông tin về doanh nghiệp giao đại lý lữ hành;

      b) Cung cấp thông tin không rõ ràng hoặc không công khai hoặc không trung thực về số lượng hoặc giá cả các dịch vụ du lịch của bên giao đại lý lữ hành cho khách du lịch.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 thì đối với hành vi không trung thực về số lượng hoặc giá cả các dịch vụ du lịch của bên giao đại lý lữ hành cho khách du lịch sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn