Đại lý lữ hành phát hiện tai nạn xảy ra với khách du lịch nhưng không báo cơ quan có thẩm quyền bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:03/06/2019

Theo quy định mới nhất của pháp luật thì Đại lý dịch vụ lữ hành biết khách du lịch bị tai nạn nhưng không thông báo cho cơ quan công an thì sẽ bị xử lý như thế nào? Xin cảm ơn ban biên tập

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định như sau:

      ...

      4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Không thông báo kịp thời cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi phát hiện tai nạn hoặc rủi ro, sự cố xảy ra với khách du lịch;

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với trường hợp đại lý Không thông báo kịp thời cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền khi phát hiện tai nạn hoặc rủi ro, sự cố xảy ra với khách du lịch thì sẽ bị xử phạt từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn