Đại lý lữ hành sử dụng hướng dẫn viên nội địa không có hợp đồng lao động bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:05/06/2019

Chào ban biên tập tôi muốn hỏi đối với trường hợp đại lý Lữ hành sử dung hưỡng dẫn viên nội địa không có hợp đồng lao động sẽ bị xử phạt như thế nào theo quy định mới nhất của pháp luật?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 5 Điều 7 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Sử dụng hướng dẫn viên du lịch quốc tế, hướng dẫn viên du lịch nội địa không có hợp đồng lao động với doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ lữ hành hoặc doanh nghiệp cung cấp dịch vụ hướng dẫn du lịch hoặc không là hội viên của tổ chức xã hội - nghề nghiệp về hướng dẫn du lịch theo quy định;

      ...

      Như vậy, căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2018 đối với hành vi Đại lý lữ hành sử dụng hướng dẫn viên nội địa không có hợp đồng lao động sẽ bị xử phạt nặng, tối đa lên đến 15.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn