Đại lý lữ hành thu lợi bất hợp pháp từ khách du lịch sẽ bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:04/06/2019

Chào ban biên tập, tôi là người thích đi đó đây, trong mỗi chuyến đi du lịch hầu hết tôi đều rất bức xúc với cách làm việc của một số đại lý lữ hành khi họ có các chiêu trò dụ khách du lịch chơi các trò chơi hay mua các sản phẩm hàng hóa của họ để học thu lời bất chính, tôi muốn hỏi hành vi này của họ nếu theo quy định mới nhất của pháp luật sẽ bị xử lý như thế nào?

 

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm c Khoản 4 Điều 6 Nghị định 45/2019/NĐ-CP (có hiệu lực từ ngày 01/08/2019) xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực du lịch có quy định như sau:

      4. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      ...

      c) Thu lợi bất hợp pháp từ khách du lịch.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì kể từ ngày 01/08/2019 đối với trường hợp đại lý lữ hành có hành vi thu lợi bất hợp pháp từ khách du lịch sẽ bị xử phạt nặng tối đa có thể lên đến 3.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn