Dân quân tự vệ có được xử phạt vi phạm hành chính?

Ngày hỏi:03/09/2021

Cho hỏi: Theo quy định của pháp luật hiện hành thì dân quân tự vệ có được xử phạt vi phạm hành chính không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Chương II Luật xử lý vi phạm hành chính 2012, có quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính như sau:

      Điều 38. Thẩm quyền của Chủ tịch Ủy ban nhân dân

      Điều 39. Thẩm quyền của Công an nhân dân

      Điều 40. Thẩm quyền của Bộ đội biên phòng

      Điều 41. Thẩm quyền của Cảnh sát biển

      Điều 42. Thẩm quyền của Hải quan

      Điều 43. Thẩm quyền của Kiểm lâm

      Điều 44. Thẩm quyền của cơ quan Thuế

      Điều 45. Thẩm quyền của Quản lý thị trường

      Điều 46. Thẩm quyền của Thanh tra

      Điều 47. Thẩm quyền của Cảng vụ hàng hải, Cảng vụ hàng không, Cảng vụ đường thuỷ nội địa

      Điều 48. Thẩm quyền của Toà án nhân dân

      Điều 49. Thẩm quyền của cơ quan thi hành án dân sự

      Điều 51. Thẩm quyền của cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan khác được ủy quyền thực hiện chức năng lãnh sự của nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam ở nước ngoài

      => Như vậy, tại quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính nêu trên không có quy định về thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Dân quân tự vệ. Tuy là có thẩm quyền xử phạt VPHC của công an và Chủ tịch Ủy ban nhân dân.

      Vậy nên, tại cấp xã chỉ có Chủ tịch UBND cấp xã và trưởng công an xã được quyền xử phạt vi phạm hành chính.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn