Đang chờ lấy bằng lái mà tham gia giao thông có bị xử phạt?

Ngày hỏi:05/11/2015
Xin chào Luật Minh Khuê, tôi có câu hỏi sau xin được giải đáp: Cho em hỏi là em vừa thi bằng lái xe xong đang chờ có bằng lái, trong thời gian đó mà bị cảnh sát giao thông hỏi bằng lái xe thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Công ty luật Minh Khuê tư vấn như sau:

    • Căn cứ pháp lý: Nghị định 171/2013/NĐ-CP

      Điều 21. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về điều kiện của người điều khiển xe cơ giới

      "...2. Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 120.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...c) Người điều khiển xe mô tô không mang theo giấy phép lái xe (GPLX)...

      5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô không có GPLX hoặc sử dụng GPLX không do cơ quan có thẩm quyền cấp, GPLX bị tẩy xóa, trừ các hành vi vi phạm quy định tại đểm b khoản 7 điều này".

      Theo đó, người có thẩm quyền xử phạt trong lĩnh vực giao thông chỉ căn cứ vào việc hiện tại bạn đang tham gia giao thông mà không có GPLX để xử phạt mà không căn cứ bạn đã thi bằng hay chưa. Do đó khi bị cảnh sát giao thông hỏi, bạn vẫn bị phạt bình thường


    Nguồn:

    Báo điện tử Pháp Luật thành phố Hồ Chí Minh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn