Đang mang thai có bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không?

Ngày hỏi:27/02/2019

Theo như em biết thì người từ đủ 18 tuổi nghiện ma túy nếu tái phạm thì sẽ bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi nếu như người nghiện ma túy đang mang thai thì có bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Kim Hằng - hang*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì:

      Không áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc đối với các trường hợp sau đây:

      - Người không có năng lực trách nhiệm hành chính;

      - Người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện;

      - Phụ nữ hoặc người duy nhất đang nuôi con nhỏ dưới 36 tháng tuổi được Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó cư trú xác nhận.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì người đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện. Do đó nếu như người từ đủ 18 tuổi đang mang thai có chứng nhận của bệnh viện mà tái nghiện ma túy thì vẫn không bị đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Người đó có thể được áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn hoặc người đó cũng có thể cai nghiện tại gia đình, cộng đồng.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn