Đánh bài bị xử phạt vào tháng 4/2019 thì đến năm 2020 có còn tiền sự?

Ngày hỏi:10/01/2020

Mình đánh bài tháng tư năm 2019 thì bị công an bắt số tiền dưới 5 triệu mình bị phạt hành chính 1.500.000₫ thì bây giờ là năm 2020 thì mình có được xóa án tích chưa? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 7 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định:

      1. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt vi phạm hành chính, nếu trong thời hạn 06 tháng, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt cảnh cáo hoặc 01 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định xử phạt hành chính khác hoặc từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị xử phạt vi phạm hành chính.

      2. Cá nhân bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính, nếu trong thời hạn 02 năm, kể từ ngày chấp hành xong quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính hoặc 01 năm kể từ ngày hết thời hiệu thi hành quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính mà không tái phạm thì được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.

      Trường hợp bạn chỉ bị phạt hành chính thì sau 1 năm tính từ ngày đã chấp hành xong các quyết định xử phạt bạn coi như chưa vi phạm gì cả, vấn đề ở đây là bạn đánh bài vào tháng 4 nhưng chưa nói rõ đóng phạt ngày nào, do đó bạn có thể tự đối chiếu với trường hợp của mình, sau 1 năm kể từ ngày bạn chấp hành xong quyết định xử phạt mà không tái phạm thì coi như bạn chưa vi phạm hành chính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn