Đánh kích điện ở mương trên đồng có bị phạt không?

Ngày hỏi:01/07/2020

Tôi dùng kích điện tự chế để đánh cá ở mương trên đồng thì có bị phạt không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 28 Nghị định 42/2019/NĐ-CP quy định như sau:

      Vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản:

      Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng công cụ kích điện để khai thác thủy sản, đối với trường hợp không sử dụng tàu cá.

      => Theo quy định này thì trường hợp không sử dụng tàu có, nếu có hành vi sử dụng kích điện để khai thác thủy sản thì sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu đồng.

      Như vậy trường hợp bạn dùng kích điện tự chế để đánh cá ở mương trên đồng là hành vi vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản, bị phạt tiền từ 3 triệu đến 5 triệu đồng bạn nhé.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT