Đánh người gây tai nạn giao thông có thể bị phạt tới 8 triệu đồng

Ngày hỏi:12/11/2020

Trường hợp thân nhân người bị tại nạn giao thông đánh đập, gây thương tích cho người gây tai nạn có bị phạt hành chính không? Vấn đề này pháp luật quy định thế nào ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm b Khoản 10 Điều 11 Nghị định 100/2019/NĐ-CP có quy định:

      Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân xâm phạm sức khỏe, tài sản của người bị nạn hoặc người gây tai nạn.

      Như vậy trường hợp thân nhân người bị tai nạn giao thông đánh đập, gây thương tích (xâm phạm sức khỏe chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự) cho người gây ra tai nạn giao thông thì cá nhân đó có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng tùy mức độ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn