Đào tạo lái xe không ký hợp đồng bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:20/05/2020

Bạn Hoàng - Bình Dương hỏi: Không thực hiện việc ký hợp đồng đào tạo với người học lái xe có bị phạt không? Căn cứ nghị định nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2b Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Không thực hiện việc ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe theo quy định hoặc có ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo nhưng không do người học lái xe trực tiếp ký.

      Như vậy, cơ sở đào tạo lái xe phải ký hợp đồng đào tạo với người học, nếu không thực hiện đúng thì có thể bị phạt tiền từ 1 đến 2 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn