Đặt biển quảng cáo lấn chiếm vỉa hè sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:23/05/2020

Đặt biển quảng cáo lấn chiếm vỉa hè sẽ bị xử phạt bao nhiêu? Chúng tôi là hộ kinh doanh quán Cafe. Mới đây do đặt biển quảng cáo lấn ra phần vỉa hè không được phép thì đã bị công an thu giữ. Vậy cho hỏi trường hợp của chúng tôi sẽ bị xử phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, có quy định về vấn đề bạn thắc mắc như sau:

      Điều 12. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về sử dụng, khai thác trong phạm vi đất dành cho đường bộ

      1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên lòng đường đô thị, trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 2, điểm b khoản 5, điểm e khoản 6 Điều này;

      => Như vậy, theo quy định nêu trên thì gia đình bạn buôn bán đặt biển quảng cáo lấn chiếm vỉa hè sẽ bị phạt từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn