Đặt, tặng giải thưởng về khoa học và công nghệ để thu lợi bất hợp pháp bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:27/08/2019

Tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực khoa học công nghệ. Theo tôi thấy hiện nay có rất nhiều tổ chức đơn vị đặt, tặng giải thưởng về khoa học công nghệ để thu lợi bất hợp pháp. Anh chị cho tôi hỏi hành vi đó bị xử phạt như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 14 Nghị định 51/2019/NĐ-CP thì:

      "1. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Đặt, tặng giải thưởng về khoa học và công nghệ để thu lợi bất hợp pháp;

      b) Đặt giải thưởng khoa học và công nghệ cho các công trình nghiên cứu có nội dung pháp luật cấm.

      2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 1 Điều này;

      b) Buộc hủy bỏ kết quả công nhận giải thưởng và buộc cải chính thông tin sai sự thật do thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này."

      Như vậy, đối với hành vi đặt, tặng giải thưởng về khoa học và công nghệ để thu lợi bất hợp pháp thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Bên cạnh đó buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm này.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn